Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Một số bài thi

Go down 
Tác giảThông điệp
Trần Nghị
Admin
Admin
Trần Nghị

Nam Posts : 228
Sinh nhật : 22/08/1996

Một số bài thi Empty
Bài gửiTiêu đề: Một số bài thi   Một số bài thi Empty2011-10-18, 09:05

Chuyện có thật về 1 bài tuyển sinh đại học năm 2004 (đại học khoa học
xã hội và nhân văn TPHCM) 1- Bác Hồ là 1 hột giống tốt cần được bảo quản 2- Bài thơ "chiều tối" của bắc Hồ làm ta nhớ tới câu thơ của Nguyễn Du: "Chim hôm thoi thóp về rừng" hay câu thơ"Ngàn mai gió cuốn chim bay mỏi" của bà Huyện Thanh Quan 3- Nhưng so sánh ta thấy rõ chim
bác Hồ khác hẳn chim Nguyễn Du. Và càng khác hơn chim bà huyện
Thanh Quan, chim bà huyên thanh quan thì tự nhiên mỏi, còn chim bác Hồ là chim phi thường, nó mỏi có mục đích:"chim mỏi về rừng tìm chốn ngủ" 4- Qua bài thơ chiều tối, ta thấy bác Hồ đã dùng chim để mo tả nội
tâm Làm sao bác biết chim mỏi ? nó nói với bác chăng? Không
Tả con lợn Ông em có 1 con lợn. Trông nó rất xinh. Mắt nó tròn như hai hòn bi ve. Đầu nó to như cái bát ô tô, người nó như cái phích nước.Hai
tai nó như hai cái lá bàng. Nórất là tham ăn. Mỗi lần ông em bê nồi cám đến là nó đạp tung cửa chuồng xông ra nhai tòm tọp !!!..... Ông em rất là quý nó. Ban ngày ông cho nó ăn, tắm cho nó. Đến đêm ông trói chặt 4
chân nó lại cho nó không đi đâu được...
Tả cây bàng Cây bàng ở trường em nó già, cũ kỹ lắm rồi. Có lẽ là do mưa nắng nôi,gió bão biến nó ra như thế. Lá bàng không cần ai xé cũng rách
ra. Rễ cây ngoằn nghèo trông như những con rắn... Em rất thương nó, hàng ngày em đứng dưới gốc cây ngăn không cho thằng nào đu lên nó....
Tả cảnh trường Sắp đến trường rồi, nhìn thấy tấm biển " Trường PTCS..", một cảm giác hỗn độn dâng lên trong em. Vào đến trường, em thấy chỉ có vài cái cây to, rất nhiều cây con. HIện tại ở trường chỉ có vài người, trai
có, gái có... Cây bàng già nằmcách lớp em 3m. Thỉnh thoảng thấy vài con chó vàng đi dạo( chắc là của các nhà dân bên cạnh...).. Một lúc sau,
sân trường đỡ ít hơn vì có thêm người đến....
Tả cái cặp: học sinh lớp 5 viet : cái cặp của em nặng 3 kg. nó rất to, hình như nó bằng da. trên cái cặp có hình con gà cắp số 5. hai cái khoácủa nó sáng loasng. khi em ấn vào nó thì nghe kêu lách tách như ngô rang
http://nghi.mess.tv

Một số bài thi
Trang 1 trong tổng số 1 trang